สาขาวิชาภาษาญี่ปุ่น ภาควิชาภาษาตะวันออก คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้จัดโครงการฝึกหัดมัคคุเทศก์นำเที่ยวภาษาญี่ปุ่นขึ้น ในวันอาทิตย์ที่ 29 ตุลาคม 2566 ณ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
กิจกรรมนี้เป็นส่วนหนึ่งของการเรียนการสอนวิชา 2223484 ภาษาญี่ปุ่นสำหรับการท่องเที่ยว ประจำปีการศึกษา 2566 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเปิดโอกาสให้นิสิตได้ลองสัมผัสประสบการณ์จริงในการทำหน้าที่เป็นมัคคุเทศก์และนำเที่ยวสถานที่สำคัญในประเทศไทยโดยใช้ภาษาญี่ปุ่น รวมถึงฝึกให้นิสิตได้มีโอกาสประยุกต์ใช้ความสามารถทางภาษา ประกอบกับการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า
ในการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ได้เชิญอาจารย์ Hidehiro Kobayashi และ Miss Yuka Ikeuchi มาเป็นแขกชาวญี่ปุ่นให้นิสิตได้ฝึกหัดนำเที่ยวเป็นภาษาญี่ปุ่น และได้รับการสนับสนุนจาก มูลนิธิฮาคูโฮโด
GALLERY
![item-0](https://firebasestorage.googleapis.com/v0/b/johnjadd-3524a.appspot.com/o/rTMXdfd41je1dE9hCIuLXik6ja32%2F3487859_750F6813-9349-4984-9D0C-2634A060615B%2F640.jpg?alt=media&token=7b5a2218-693b-4d53-8c8c-758277535090)
![item-1](https://firebasestorage.googleapis.com/v0/b/johnjadd-3524a.appspot.com/o/rTMXdfd41je1dE9hCIuLXik6ja32%2F2967076_66F29493-B71C-475D-9A7C-AEA98CE6B61B%2F640.jpg?alt=media&token=58a3c257-135e-4595-a8b7-71969742feb9)
![item-2](https://firebasestorage.googleapis.com/v0/b/johnjadd-3524a.appspot.com/o/rTMXdfd41je1dE9hCIuLXik6ja32%2F3473090_01DDD582-50C6-4E71-94B9-F6CC42289885%2F640.jpg?alt=media&token=d67aa0d9-04e3-4d8d-ae08-ff6f3d5c909f)